Cá độ qua mạng có hợp pháp không? Có bị truy tố không?

Hiện nay cá độ qua mạng đang dần phát triển bùng nổ và thay thế cho cá độ truyền thống, do sự tiện lợi mà nó đem lại cho người chơi. Vậy cá độ bóng đá qua mạng theo quy định của pháp luật là hợp pháp hay không? Có bị xử lý hành chính hay truy tố hình sự?

Đầu tiên xin khẳng định rằng: hành vi cá độ (cá cược / đặt cược) bóng đá trên mạng, tổ chức cá độ bóng đá trên mạng là hành vi đánh bạc hoàn toàn không hợp pháp theo quy định pháp luật. Còn việc xử lý hành chính hay truy tố trách nhiệm hình sự phụ thuộc vào quy mô, mức độ thu lợi từ cá độ bóng đá được quy định rõ tại điều 248 của Chính phủ quy định về xử phạt hành vi cá độ bóng đá (đánh bạc).

Theo quy định tại Điều 8 của Bộ luật hình sự thì tội cá độ bóng đá (đánh bạc) được xếp vào tội nghiêm trọng, còn tội Tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc được xếp vào tội rất nghiêm trọng. Thời hạn tạm giam bị can để điều tra là không quá 3 tháng đối với tội phạm nghiêm trọng, không quá 4 tháng đối với tội phạm rất nghiêm trọng. Trường hợp vụ án có nhiều tình tiết phức tạp thì được gia hạn điều tra với thời hạn không quá 3 tháng với tội nghiêm trọng và không quá 5 tháng đối với tội rất nghiêm trọng.

10 lý do tại sao nên chơi cá độ bóng đá trên mạng

[sc1notification type=”alert-info” close=”false” ]

  1. Dễ dàng đăng ký tham gia, nạp tiền vào tài khoản 
  2. Rút tiền về tài khoản ngân hàng nhanh chóng, bảo mật tuyệt đối
  3. Khuyến mãi thường xuyên khi nạp tiền (có thể lên đến 100%)
  4. Chủ động đặt cược vào bất kỳ khoản thời gian nào khi trận đấu diễn ra
  5. Hỗ trợ đặt cược bất kỳ nơi nào miễn là có kết nối Internet
  6. Hỗ trợ đặt cược cả trên máy tính, điện thoại, máy tính bảng
  7. Có thể đặt cược hàng trăm giải bóng đá lớn nhỏ trên toàn thế giới diễn ra hàng ngày
  8. Có rất nhiều dạng ra kèo khác nhau để lựa chọn, tỷ lệ ăn tiền cao, kèo chuẩn
  9. An toàn khi chơi tại nhà, giảm rủi ro dính liếu đến pháp luật trong vấn đề cá độ
  10. Được nhân viên tư vấn hỗ trợ nhiệt tình qua Chat hoặc điện thoại 24/24[/sc1notification]

Tổng hợp hỏi đáp về vấn đề pháp luật và cá độ bóng đá trên các báo online:

[sc1toggles class=”yourcustomclass”]

[sc1toggle title=”Cá độ bóng đá cho vui có bị vi phạm pháp luật?” class=”in”]

“Để thêm thú vị và máu lửa khi xem bóng đá, tôi và các đồng nghiệp thường cá độ với nhau, có khi chỉ là một trận bia, một lần đi ăn. Gần đây, có người cho đăng ký một tài khoản 188bet để cá độ trên mạng, thỉnh thoảng tôi cũng đánh. Thường chỉ vài trăm nghìn đồng. Đánh cũng có lúc được lúc thua. Đánh cá độ trên mạng như vậy thì đâu có phạm tội. Vấn đề là cần phải xử lý những đối tượng đánh bạc với số tiền lớn.”

Với mục đích tăng tính hấp dẫn khi theo dõi các trận bóng tại World Cup 2014, một số người xem bóng đá cá cược với nhau về kết quả của trận đấu. Với nhiều người, việc cá cược này thực sự chỉ để cho vui.

Tuy nhiên, cũng có nhiều người máu mê cờ bạc đã cá cược, cá độ để kiếm lợi. Và rồi sau mỗi trận bóng đá, thua cá cược phải chung độ, nhiều người bị lâm vào tình cảnh nợ nần, mất nhà cửa, xe cộ. Nạn trộm cướp gia tăng đáng kể trong mùa World Cup. Pháp luật Việt Nam đã quy định rất rõ các biện pháp xử lý hành vi cá độ bóng đá. 

Ở Việt Nam cá độ là vi phạm pháp luật

Ở Việt Nam thì cá độ bóng đá online hay bất kỳ hình thức nào cũng đều vi phạm pháp luật

Đánh bạc trái phép được hiểu là hành vi đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng quy định trong giấy phép. Ngoài ra, thuật ngữ đánh bạc “trái phép” còn có thể được dùng để phân biệt với các hoạt động tương tự như đánh bạc nhưng có phép (hợp pháp) như các hoạt động vui chơi có thưởng (trong casino).

Tất cả các hành vi chơi số đề, cá độ bóng đá, tá lả, tổ tôm, chắn, ba cây, xóc dĩa… nếu được thua bằng tiền hoặc hiện vật thì đều bị coi là đánh bạc. Nếu được thua bằng tiền từ 2 triệu đồng trở lên thì phạm tội đánh bạc. Ví dụ, một người chơi đề với số tiền 70.000 đồng nhưng trúng thưởng và được nhận 2.100.000 đồng thì phạm tội đánh bạc và có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Người chơi đề dưới 2 triệu đồng (có thể tới 1.999.000 đồng) nhưng không trúng thì không phạm tội đánh bạc, tuy nhiên có thể bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc trái phép.

Trường hợp nhiều người cùng tham gia đánh bạc với nhau thì việc xác định tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc đối với từng người đánh bạc là tổng số tiền, giá trị hiện vật của những người cùng đánh bạc. Nói cách khác, khi xử lý các vụ việc đánh bạc thì những người cùng tham gia đánh bạc với nhau bị xử lý với vai trò đồng phạm và phải chịu trách nhiệm hình sự về tổng số tiền thu được trên chiếu bạc. Việc người này, người kia chơi nhiều, chơi ít không liên quan đến việc định tội mà chỉ có thể là tình tiết giảm nhẹ một phần hình phạt khi lượng hình. Ví dụ khi công an bắt một vụ đánh bạc thu được trên chiếu bạc là 10 triệu đồng thì dù trong chiếu bạc có người chỉ đặt cược một lần duy nhất 100.000 đồng (không phân biệt lần đặt cược này thua hay thắng bao nhiêu), anh ta vẫn bị truy tố về tội đánh bạc với mức của đồng phạm là 10 triệu đồng.

Việc xác định tiền mang theo người của người chơi bạc dù chưa sử dụng có là tang vật hay không, theo nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP của hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao thì “tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc” bao gồm: tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc; tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc; tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc. Để xác định tiền mang theo người sẽ được dùng để đánh bạc hay không, các cơ quan tố tụng thường căn cứ lời khai của các nhân chứng, của các đồng phạm và các tài liệu, chứng cứ khác có trong hồ sơ. Lời khai của chủ tài sản chỉ là một trong các tình tiết để cơ quan tố tụng xem xét, đánh giá.

Có thể thấy, pháp luật Việt Nam rất nghiêm khắc đối với hành vi cá độ bóng đá nói riêng và đánh bạc nói chung. Tất cả các hành vi cá độ bóng đá dưới mọi hình thức đều sẽ bị xử lý hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự với các mức chế tài và hình phạt khác nhau tùy theo giá trị của việc cá cược.

Luật sư NGUYỄN ĐỨC HOÀNG
(Văn phòng luật sư PHANS)

[/sc1toggle]

[sc1toggle class=”in” title=”Gia đình tôi mở quán cà phê bóng đá, hàng xóm đến chơi cá độ?”]

Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc; dùng nhà của mình hoặc địa điểm khác để chứa bạc, gá bạc; đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép; tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng (khoản 4 Điều 25 Nghị định 150/2005/NĐ-CP ngày 12/12/2005 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội)

Như vậy, trong trường hợp gia đình anh kinh doanh hợp pháp, không tổ chức các hoạt động cá độ liên quan đến bóng đá để trục lợi thì không phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về các hành vi cá độ bóng đá (đánh bạc) của những người khách đến uống cà phê tại địa điểm kinh doanh của mình – khi hành vi cá độ của họ bị cơ quan có thẩm quyền phát hiện và xử lý.

Tuy nhiên, để tạo môi trường kinh doanh lành mạnh, ngăn ngừa những rắc rối có thể xảy ra khi cơ quan có thẩm quyền phát hiện và xử lý những người chơi cá độ bóng đá tại nơi kinh doanh, anh cũng phải thường xuyên nhắc nhở hoặc có thể dán nội quy nghiêm cấm việc tiến hành cá độ trong quán để những người đến uống cà phê xem bóng đá lưu ý hơn đến việc này. [/sc1toggle]

Luật sư Lê Minh Khuê

[sc1toggle class=”in” title=”Người chơi cá độ online có thể bị đi tù tối đa bao nhiêu năm?”]Tội đánh bạc mức tối đa là 7 năm tù; còn tội Tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc thì mức tối đa là 10 năm tù. 

Điều 248: Tội đánh bạc
1. Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
a) Có tính chất chuyên nghiệp;
b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị rất lớn hoặc đặc biệt lớn;
c) Tái phạm nguy hiểm.
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.
Điều 249. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc
1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:
a) Có tính chất chuyên nghiệp;
b) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;
c) Tái phạm nguy hiểm.
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.
 Vnexpress

[/sc1toggle]

[/sc1toggles]

Cá độ qua mạng có hợp pháp không? Có bị truy tố không?
4 votes

Incoming search terms:

  • cá độ bóng đá qua mạng có an toàn không
  • cá độ bóng đá qua mạng hop phap
  • cá độ trên mạng có bị bắt không
  • cá độ bóng đá trên mạng co bi bat khong
  • w88 bị bắt
  • 188bet có an toàn không
  • m88 có hợp pháp
  • cá độ hợp pháp
  • cá độ bóng đá hợp pháp
  • chơi m88 có bị bắt không

Leave a Comment